Ly hôn với người Tòa án đã tuyên bố mất tích có cần làm công tác hòa giải?

0 Votes
đã hỏi 19 Tháng 4, 2015 trong Hôn nhân - Gia đình bởi Saothanggieng Thiếu tá (7,925 điểm)

Chị gái tôi kết hôn được 20 năm nay. Sau khi kết hôn hơn 10 năm thì anh rể tôi bỏ nhà đi đến nay không có tin tức và mới đây được tòa án tuyên bố đã mất tích. Xin hỏi trường hợp ly hôn với người Tòa án đã tuyên bố mất tích thì Tòa án có phải làm thủ tục niêm yết hoặc hòa giải không?

Túi da nam cao cấp đang khuyến mại giá chỉ 100K

Túi nam từ 100K

0982.556.857 - Địa chỉ: 74/46 Nguyễn Hoàng Tôn, Tây Hồ, Hà Nội 

1 câu trả lời

0 Votes
đã trả lời 19 Tháng 4, 2015 bởi Hoa cát Thiếu tá (10,819 điểm)

Khi một người đã bị Tòa án tuyên bố mất tích tức là không còn khả năng liên hệ được với người đó và tất nhiên là người mất tích không thể tham gia hòa giải. Tòa án có thể áp dụng khoản 2 Điều 182 Bộ luật tố tụng dân sự để không tổ chức hòa giải được vì có lý do chính đáng. Đối với việc ly hôn với người bị Tòa án tuyên bố mất tích thì Tòa án cũng không cần thiết phải niêm yết các văn bản tố tụng nơi trước đây người mất tích đã cư trú.

Các câu hỏi liên quan

0 Votes
1 câu trả lời 33 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 51 Lượt xem

   

   HỎI ĐÁP NHANH - HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN CHO NGƯỜI VIỆT

Muốn biết thì phải hỏi - Muốn giỏi thì phải đáp

Liên hệ quản trị trang: dangnamkien@gmail.com - 89B Lý Nam Đế - Hoàn Kiếm - Hà Nội

 

...