Tôi có quyền cấm anh ấy đến nhà tôi thăm nom con không?

0 Votes
đã hỏi 21 Tháng 4, 2015 trong Pháp luật bởi Hoa cát Thiếu tá (10,819 điểm)

Tôi và chồng cũ ly dị đã được 3 năm và tôi được Tòa án giao nuôi con, năm nay cháu gần 5 tuổi. Nhưng chồng cũ thường xuyên lợi dụng quyền thăm con , rất hay gọi điện vào bất kể giờ giấc nào, nhiều lần đến nhà riêng của tôi ở đến vài ngày không về, vì lấy lý do đến chơi với con, thậm chí có nhiều lần đón con từ lớp học mầm non đi chơi mà không cho tôi biết, làm tôi thấy bất an và bản thân con tôi cũng bị ảnh hưởng không tốt vì cha cháu thường có những lời lẽ, hành động lôi kéo cháu về phía mình? Xin hỏi tôi có quyền cấm anh ấy đến nhà tôi thăm nom con không?

Túi da nam cao cấp đang khuyến mại giá chỉ 100K

Túi nam từ 100K

0982.556.857 - Địa chỉ: 74/46 Nguyễn Hoàng Tôn, Tây Hồ, Hà Nội 

1 câu trả lời

0 Votes
đã trả lời 21 Tháng 4, 2015 bởi Saothanggieng Thiếu tá (7,925 điểm)

Hiện nay chị không có quyền cấm chồng cũ đến nhà anh thăm nom con chung của hai người. Luật Hôn nhân và Gia đình (HN&GĐ) quy định tại khoản 1, điều 92 như sau: “Sau khi ly hôn vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình”.

Điều 94 - Luật HN&GĐ nêu: “Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền thăm nom con, không ai được cản trở người đó thực hiện quyền này”. Hơn nữa, để bảo vệ quyền này, Chính phủ đã ban hành Nghị định 87/2001/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình, tại điều 15 có nêu rõ: “Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 20.000 đồng đến 100.000 đồng đối với hành vi thường xuyên cản trở người không trực tiếp nuôi con thăm nom con sau khi ly hôn, trừ trường hợp cha, mẹ bị hạn chế quyền thăm nom con theo quyết định của tòa án”. Luật quy đinh như vậy nên chị và cha cháu có quyền ngang nhau trong việc chăm sóc, thăm nom cháu.

Tuy nhiên, việc chồng cũ của chị lợi dụng quyền này gây ảnh hưởng xấu đến việc nuôi con thì chị có quyền yêu cầu tòa án hạn chế quyền thăm nom con của anh ấy theo quy định tại khoản 2, điều 94 - Luật HN&GĐ: “Trong trường hợp người không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó”.

Các câu hỏi liên quan

0 Votes
1 câu trả lời 27 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 27 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 33 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 20 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 24 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 28 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 26 Lượt xem

   

   HỎI ĐÁP NHANH - HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN CHO NGƯỜI VIỆT

Muốn biết thì phải hỏi - Muốn giỏi thì phải đáp

Liên hệ quản trị trang: dangnamkien@gmail.com - 89B Lý Nam Đế - Hoàn Kiếm - Hà Nội

 

...