Khi ra Tòa, tôi muốn nhận nuôi con có được Tòa án xem xét không?

0 Votes
đã hỏi 21 Tháng 4, 2015 trong Hôn nhân - Gia đình bởi Hoa cát Thiếu tá (10,825 điểm)

Tôi và vợ tôi thống nhất làm đơn ra Tòa xin ly hôn, vợ tôi nhận nuôi con gái gần 6 tuổi, trong thời gian chờ Tòa án giải quyết, con gái sống với tôi rất tốt, tôi có đủ điều kiện để nuôi dạy con cái, hiện tại vợ tôi không có việc làm và thu nhập ổn định. Vậy khi ra Tòa, tôi muốn nhận nuôi con có được Tòa án xem xét không?

1 câu trả lời

0 Votes
đã trả lời 21 Tháng 4, 2015 bởi Saothanggieng Thiếu tá (7,922 điểm)

Điều 92 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn như sau: Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình. Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con, nếu không thoả thuận được thì tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con, nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác.

Như vậy, trong trường hợp này, nếu cháu đang ở với bạn, bạn có đủ điều kiện chăm sóc giáo dục cháu tốt hơn, thì hai vợ chồng bạn nên thỏa thuận với nhau, để bạn trực tiếp nuôi dưỡng cháu. Trong trường hợp không thỏa thuận được sẽ do tòa quyết định.

Trường hợp bạn chứng minh được vợ bạn không có việc làm ổn định, thu nhập không ổn định, không đủ điều kiện nuôi dạy con tốt và bạn có đầy đủ yếu tố để nuôi dưỡng chăm sóc con tốt hơn thì bạn hoàn toàn có cơ sở để tòa xem xét quyết định cho bạn được nuôi dưỡng cháu.

Các câu hỏi liên quan

0 Votes
1 câu trả lời 19 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 23 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 20 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 142 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 25 Lượt xem

   

   HỎI ĐÁP NHANH - HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN CHO NGƯỜI VIỆT

Muốn biết thì phải hỏi - Muốn giỏi thì phải đáp

Liên hệ quản trị trang: dangnamkien@gmail.com - 89B Lý Nam Đế - Hoàn Kiếm - Hà Nội

 

...