Nếu li hôn giả như vậy có bị cho là vi phạm không?

0 Votes
đã hỏi 21 Tháng 4, 2015 trong Pháp luật bởi Hoa cát Thiếu tá (10,819 điểm)

Tôi có một người bạn li hôn với chồng được 2 năm rồi. Nhưng họ vẫn sống chung với nhau. Khi tôi hỏi, bạn ấy trả lời là li hôn giả để chồng đi nước ngoài và bảo lãnh vợ đi. Vậy nếu li hôn giả như vậy có bị cho là vi phạm không?

Túi da nam cao cấp đang khuyến mại giá chỉ 100K

Túi nam từ 100K

0982.556.857 - Địa chỉ: 74/46 Nguyễn Hoàng Tôn, Tây Hồ, Hà Nội 

1 câu trả lời

0 Votes
đã trả lời 21 Tháng 4, 2015 bởi Saothanggieng Thiếu tá (7,925 điểm)
Điều 4 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định: "Cấm tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, cản trở hôn nhân tự nguyện, tiến bộ; cấm kết hôn giả tạo, lừa dối để kết hôn, ly hôn; cấm cưỡng ép ly hôn, ly hôn giả tạo; cấm yêu sách của cải trong việc cưới hỏi". Như vậy, việc ly hôn giả tạo của cặp vợ chồng mà bạn hỏi đã vi phạm quy định nói trên của Luật Hôn nhân và gia đình.

Các câu hỏi liên quan

0 Votes
1 câu trả lời 27 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 96 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 27 Lượt xem
0 Votes
3 câu trả lời 38 Lượt xem
đã hỏi 5 Tháng 2, 2015 trong Pháp luật bởi nguyenlan Thượng úy (2,684 điểm)

   

   HỎI ĐÁP NHANH - HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN CHO NGƯỜI VIỆT

Muốn biết thì phải hỏi - Muốn giỏi thì phải đáp

Liên hệ quản trị trang: dangnamkien@gmail.com - 89B Lý Nam Đế - Hoàn Kiếm - Hà Nội

 

...