Gia đình tôi có 6 người con: 2 trai và 4 gái, các con đã lập gia đình và có nhà cửa đất đai. Nay tôi muốn lập di chúc cho người con trai thứ thì cách lập di chúc hợp pháp như thế nào?

0 Votes
đã hỏi 21 Tháng 4, 2015 trong Pháp luật bởi nho thuong Đại úy (3,066 điểm)

Gia đình tôi có 6 người con: 2 trai và 4 gái, các con đã lập gia đình và có nhà cửa đất đai. Nay tôi muốn lập di chúc cho người con trai thứ thì cách lập di chúc hợp pháp như thế nào?

Túi da nam cao cấp đang khuyến mại giá chỉ 100K

Túi nam từ 100K

0982.556.857 - Địa chỉ: 74/46 Nguyễn Hoàng Tôn, Tây Hồ, Hà Nội 

1 câu trả lời

0 Votes
đã trả lời 21 Tháng 4, 2015 bởi hoang xuan Đại úy (3,067 điểm)

Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện theo quy định tại Điều 652 Bộ luật Dân sự:
- Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;
- Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.
Khi lập di chúc, bác có thể lựa chọn một trong các hình thức sau:- Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng.- Di chúc bằng văn bản có người làm chứng (Người làm chứng cho việc lập di chúc có thể bất kỳ người nào, trừ những người sau đây: Người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của người lập di chúc; Người có quyền, nghĩa vụ tài sản liên quan tới nội dung di chúc; Người chưa đủ mười tám tuổi, người không có năng lực hành vi dân sự);-Di chúc bằng văn bản có công chứng;- Di chúc bằng văn bản có chứng thực.
Trong di chúc, bác cần thể hiện rõ các nội dung nêu tại Điều 653 Bộ luật Dân sự, cụ thể như sau:- Ngày, tháng, năm lập di chúc;- Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc;- Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản hoặc xác định rõ các điều kiện để cá nhân, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản;- Di sản để lại và nơi có di sản;- Việc chỉ định người thực hiện nghĩa vụ và nội dung của nghĩa vụ.
Di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu; nếu di chúc gồm nhiều trang thì mỗi trang phải được đánh số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc.
 

Các câu hỏi liên quan

0 Votes
1 câu trả lời 44 Lượt xem
0 Votes
2 câu trả lời 44 Lượt xem
0 Votes
4 câu trả lời 24 Lượt xem
đã hỏi 10 Tháng 2, 2015 trong Pháp luật bởi nho thuong Đại úy (3,066 điểm)
0 Votes
1 câu trả lời 27 Lượt xem
đã hỏi 21 Tháng 4, 2015 trong Pháp luật bởi nho thuong Đại úy (3,066 điểm)
0 Votes
1 câu trả lời 32 Lượt xem
0 Votes
7 câu trả lời 44 Lượt xem
0 Votes
2 câu trả lời 36 Lượt xem
0 Votes
0 câu trả lời 17 Lượt xem

   

   HỎI ĐÁP NHANH - HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN CHO NGƯỜI VIỆT

Muốn biết thì phải hỏi - Muốn giỏi thì phải đáp

Liên hệ quản trị trang: dangnamkien@gmail.com - 89B Lý Nam Đế - Hoàn Kiếm - Hà Nội

 

...