Mẹ kế có được nhận con riêng của chồng làm con nuôi?

0 Votes
đã hỏi 21 Tháng 4, 2015 trong Pháp luật bởi nho thuong Đại úy (3,066 điểm)

Tôi và con gái riêng của chồng thân thiết như ruột thịt. Hiện, tôi muốn ly hôn và nhận cháu làm con nuôi để hai mẹ con có điều kiện chăm sóc nhau. Ý nguyện này có thực hiện được không?

Túi da nam cao cấp đang khuyến mại giá chỉ 100K

Túi nam từ 100K

0982.556.857 - Địa chỉ: 74/46 Nguyễn Hoàng Tôn, Tây Hồ, Hà Nội 

1 câu trả lời

0 Votes
đã trả lời 21 Tháng 4, 2015 bởi hoang xuan Đại úy (3,067 điểm)

Khoản 1, khoản 2 Điều 8 Luật nuôi con nuôi năm 2010 quy định: Người được nhận làm con nuôi gồm các trường hợp sau:- Trẻ em dưới 16 tuổi.- Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi được nhận làm con nuôi nếu được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi hoặc được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

Bạn đang là mẹ kế của con gái riêng chồng bạn, nếu muốn nhận con nuôi thì cháu phải dưới 18 tuổi. Trường hợp bạn với chồng đã thực hiện xong thủ tục ly hôn rồi mới nhận cháu làm con nuôi thì đứa trẻ phải dưới 16 tuổi. Nếu con riêng của chồng bạn đã 18 tuổi trở lên thì trong mọi trường hợp không đủ điều kiện về tuổi để được nhận làm con nuôi.Ngoài ra, theo quy định tại khoản 3 Điều 8 Luật nuôi con nuôi năm 2010, một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng. Do đó, con gái riêng của chồng bạn ngoài việc phải đáp ứng về độ tuổi còn phải "không là con nuôi của người khác" thì mới thuộc trường hợp được nhận làm con nuôi.Đối với người nhận con nuôi, khoản 1 Điều 14 Luật nuôi con nuôi năm 2010 quy định:- Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ.- Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên.- Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi.- Có tư cách đạo đức tốt.

Như vậy, ngoài điều kiện của người được nhận nuôi (con riêng của chồng bạn), bạn còn phải có đủ các điều kiện của người nhận con nuôi nêu trên. Lưu ý, những quy định này được áp dụng trong trường hợp bạn đã ly hôn. Trường hợp bạn chưa ly hôn mà muốn nhận con riêng của chồng bạn làm con nuôi thì ngoài điều kiện của người được nhận nuôi ra chỉ cần đáp ứng “có năng lực hành vi dân sự đầy đủ” và “có tư cách đạo đức tốt của người nhận nuôi” là đủ, theo khoản 3 Điều 14 Luật nuôi con nuôi năm 2010.Đối chiếu với các quy định nêu trên, bạn có thể thực hiện được nguyện vọng của mình nếu đủ điều kiện về người nhận nuôi và con gái riêng của chồng bạn đủ điều kiện của người được nhận nuôi.Do hiện nay bạn chưa ly hôn nên cần xem xét việc nên nhận con riêng của chồng làm con nuôi trước hay sau khi ly hôn để phù hợp với điều kiện, hoàn cảnh của mình.

Các câu hỏi liên quan

0 Votes
1 câu trả lời 24 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 32 Lượt xem
đã hỏi 21 Tháng 4, 2015 trong Pháp luật bởi hoang xuan Đại úy (3,067 điểm)
0 Votes
1 câu trả lời 25 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 229 Lượt xem
+1 Vote
7 câu trả lời 33 Lượt xem
0 Votes
2 câu trả lời 31 Lượt xem
0 Votes
6 câu trả lời 46 Lượt xem
0 Votes
6 câu trả lời 139 Lượt xem
+1 Vote
8 câu trả lời 57 Lượt xem
đã hỏi 11 Tháng 2, 2015 trong Hôn nhân - Gia đình bởi nguyenlan Thượng úy (2,684 điểm)
0 Votes
1 câu trả lời 26 Lượt xem
+1 Vote
15 câu trả lời 81 Lượt xem
đã hỏi 15 Tháng 2, 2015 trong Làm cha mẹ bởi tearryo Thiếu tá (4,289 điểm)
+1 Vote
7 câu trả lời 59 Lượt xem

   

   HỎI ĐÁP NHANH - HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN CHO NGƯỜI VIỆT

Muốn biết thì phải hỏi - Muốn giỏi thì phải đáp

Liên hệ quản trị trang: dangnamkien@gmail.com - 89B Lý Nam Đế - Hoàn Kiếm - Hà Nội

 

...