Thủ tục gia hạn giấy phép Văn phòng đại diện, chi nhánh thương nhân nước ngoài?

0 Votes
đã hỏi 21 Tháng 4, 2015 trong Pháp luật bởi hoang xuan Đại úy (3,067 điểm)

Thủ tục gia hạn giấy phép Văn phòng đại diện, chi nhánh thương nhân nước ngoài?

2 Câu trả lời

0 Votes
đã trả lời 21 Tháng 4, 2015 bởi nho thuong Đại úy (3,069 điểm)

1. Thương nhân nước ngoài được gia hạn Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện, Chi nhánh khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có nhu cầu tiếp tục hoạt động tại Việt Nam dưới hình thức Văn phòng đại diện, Chi nhánh;

b) Thương nhân nước ngoài đang hoạt động theo pháp luật của nước nơi thương nhân đó thành lập hoặc đăng ký kinh doanh;

c) Không có hành vi vi phạm nghiêm trọng pháp luật Việt Nam liên quan đến hoạt động của Văn phòng đại diện, Chi nhánh.

 

2. Hồ sơ đề nghị gia hạn Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện, Chi nhánh gồm:

a) Đơn đề nghị gia hạn Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện, Chi nhánh theo mẫu của Bộ Thương mại do đại diện có thẩm quyền của thương nhân nước ngoài ký;

b) Báo cáo tài chính có kiểm toán hoặc tài liệu khác có giá trị tương đương chứng minh sự tồn tại và hoạt động thực sự của thương nhân nước ngoài trong năm tài chính gần nhất. Các giấy tờ quy định tại điểm này phải dịch ra tiếng Việt Nam và được cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự của Việt Nam ở nước ngoài chứng nhận và thực hiện việc hợp pháp hoá lãnh sự theo quy định của pháp luật Việt Nam;

c) Báo cáo hoạt động của Văn phòng đại diện, Chi nhánh tính đến thời điểm đề nghị gia hạn Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện, Chi nhánh.

d) Bản gốc Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện, Chi nhánh đã được cấp.

 

0 Votes
đã trả lời 21 Tháng 4, 2015 bởi nho thuong Đại úy (3,069 điểm)

3. Trong thời hạn ít nhất 30 ngày, trước khi Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện, Chi nhánh hết hạn, thương nhân nước ngoài phải làm thủ tục gia hạn.

4. Thời hạn cơ quan nhà nước có thẩm quyền làm thủ tục gia hạn Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện, Chi nhánh thực hiện như thời hạn cấp mới Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện, Chi nhánh theo quy định tại   Điều 7 của Nghị định 72.

5. Ngay sau khi hết thời hạn quy định nêu tại Điều này mà cơ quan có thẩm quyền không gia hạn Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện, Chi nhánh thì phải thông báo bằng văn bản cho thương nhân về lý do không gia hạn Giấy phép.

6. Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện, Chi nhánh có trách nhiệm thông báo cho các cơ quan quy định tại  khoản 2, khoản 3 Điều 7 của Nghị định 72 về việc gia hạn hoặc không gia hạn Giấy phép.

7. Thời hạn gia hạn thực hiện như thời hạn Giấy phép của Văn phòng đại diện, Chi nhánh theo quy định tại khoản 3 Điều 4 của Nghị định 72.

Các câu hỏi liên quan

0 Votes
1 câu trả lời 32 Lượt xem
0 Votes
0 câu trả lời 25 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 35 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 134 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 829 Lượt xem
đã hỏi 25 Tháng 4, 2015 trong Pháp luật bởi nho thuong Đại úy (3,069 điểm)
0 Votes
1 câu trả lời 35 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 47 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 31 Lượt xem
đã hỏi 21 Tháng 4, 2015 trong Pháp luật bởi nho thuong Đại úy (3,069 điểm)
0 Votes
1 câu trả lời 26 Lượt xem
0 Votes
2 câu trả lời 24 Lượt xem
đã hỏi 10 Tháng 2, 2015 trong Pháp luật bởi hoang xuan Đại úy (3,067 điểm)
0 Votes
4 câu trả lời 30 Lượt xem
đã hỏi 10 Tháng 2, 2015 trong Pháp luật bởi nho thuong Đại úy (3,069 điểm)
0 Votes
1 câu trả lời 23 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 30 Lượt xem

   

   HỎI ĐÁP NHANH - HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN CHO NGƯỜI VIỆT

Muốn biết thì phải hỏi - Muốn giỏi thì phải đáp

Liên hệ quản trị trang: dangnamkien@gmail.com - 89B Lý Nam Đế - Hoàn Kiếm - Hà Nội

 

...