Thủ tục như thế nào để cắt hộ khẩu trong TP.HCM và nhập về Hà Nội.?

0 Votes
đã hỏi 23 Tháng 4, 2015 trong Pháp luật bởi Saothanggieng Thiếu tá (7,925 điểm)
Tôi hiện đang có hộ khẩu thường trú và ở cùng chủ hộ tại TP.HCM. Nay tôi đã lập gia đình và ra Hà Nội để sống cùng chồng. Tôi muốn cắt hộ khẩu trong TP.HCM để nhập khẩu về Hà Nội cùng chồng, tôi có thể nhờ mẹ ruột của mình đứng ra làm giấy tờ giúp cắt hộ khẩu được không? Thủ tục như thế nào để cắt hộ khẩu trong TP.HCM và nhập về Hà Nội.

Túi da nam cao cấp đang khuyến mại giá chỉ 100K

Túi nam từ 100K

0982.556.857 - Địa chỉ: 74/46 Nguyễn Hoàng Tôn, Tây Hồ, Hà Nội 

1 câu trả lời

0 Votes
đã trả lời 23 Tháng 4, 2015 bởi Hoa cát Thiếu tá (10,819 điểm)
Trường hợp của bạn muốn xin nhập khẩu về với chồng thì thuộc quy định tại khoản 2 Điều 20 Luật Cư trú và tại Điều 21 của Luật này thì thủ tục đăng ký thường trú như sau:
1. Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an sau đây:
a) Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;
b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.
2. Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:
a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;
b) Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;
c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này.
3. Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.
Về thủ tục cắt khẩu thì Điều 28 Luật Cư trú quy định bao gồm sổ hộ khẩu và phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu. Trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải cấp giấy chuyển hộ khẩu cho công dân.
Trong thời hạn mười ngày, kể từ ngày nhận được thông báo tiếp nhận của cơ quan quản lý cư trú nơi công dân chuyển hộ khẩu đến, Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi có người chuyển đi phải chuyển hồ sơ đăng ký, quản lý hộ khẩu cho Công an cùng cấp nơi người đó chuyển đến.

Các câu hỏi liên quan

0 Votes
1 câu trả lời 27 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 15 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 17 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 27 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 91 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 30 Lượt xem

   

   HỎI ĐÁP NHANH - HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN CHO NGƯỜI VIỆT

Muốn biết thì phải hỏi - Muốn giỏi thì phải đáp

Liên hệ quản trị trang: dangnamkien@gmail.com - 89B Lý Nam Đế - Hoàn Kiếm - Hà Nội

 

...