Việt kiều được mang bao nhiêu tiền mặt về Việt Nam?

0 Votes
đã hỏi 10 Tháng 2, 2015 trong Pháp luật bởi nho thuong Đại úy (3,066 điểm)

Túi da nam cao cấp đang khuyến mại giá chỉ 100K

Túi nam từ 100K

0982.556.857 - Địa chỉ: 74/46 Nguyễn Hoàng Tôn, Tây Hồ, Hà Nội 

6 Câu trả lời

0 Votes
đã trả lời 10 Tháng 2, 2015 bởi hoang xuan Đại úy (3,067 điểm)

Theo các quy định của pháp luật về quản lý ngoại hối, cá nhân có thể mang tiền mặt hoặc mang dưới các hình thức khác khi nhập cảnh Việt Nam. Tuy nhiên, việc mang tiền mặt cần phải tuân thủ các quy định về khai báo theo Thông tư số 15/2011/TT-NHNN ngày 12/8/2011 của Ngân hàng Nhà nước.

Cụ thể, cá nhân khi xuất cảnh, nhập cảnh qua các cửa khẩu quốc tế bằng hộ chiếu nếu mang theo ngoại tệ tiền mặt, tiền Việt Nam trên mức quy định dưới đây thì phải khai báo hải quan cửa khẩu: a) 5.000 USD hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương; b) 15.000.000 đồng.

Trường hợp cá nhân nhập cảnh mang theo ngoại tệ tiền mặt bằng hoặc thấp hơn mức 5.000 USD hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương và có nhu cầu gửi số ngoại tệ tiền mặt này vào tài khoản thanh toán bằng ngoại tệ của cá nhân mở tại tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài được phép hoạt động ngoại hối (sau đây gọi chung là tổ chức tín dụng được phép) cũng phải khai báo Hải quan cửa khẩu. Tờ khai nhập cảnh - xuất cảnh có xác nhận của Hải quan cửa khẩu về số ngoại tệ tiền mặt mang vào là cơ sở để tổ chức tín dụng được phép cho gửi ngoại tệ tiền mặt vào tài khoản thanh toán.

Mức ngoại tệ tiền mặt và đồng Việt Nam tiền mặt quy định phải khai báo Hải quan cửa khẩu quy định trên không áp dụng đối với những cá nhân mang theo các loại phương tiện thanh toán, giấy tờ có giá bằng ngoại tệ hoặc bằng đồng Việt Nam như séc du lịch, thẻ ngân hàng, sổ tiết kiệm, các loại chứng khoán và các loại giấy tờ có giá khác.

Ngoài ra, căn cứ khoản 1 Điều 9 Văn bản hợp nhất số 07/VBHN-VPQH ngày 11/7/2013 của Văn phòng Quốc hội về Pháp lệnh Ngoại hối, người cư trú, người không cư trú là cá nhân khi nhập cảnh mang theo ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt và vàng trên mức quy định của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam thì phải khai báo hải quan cửa khẩu.

Đối với cá nhân khi xuất cảnh, nhập cảnh qua các cửa khẩu không phải là cửa khẩu quốc tế của Việt Nam bằng hộ chiếu và các giấy tờ khác có giá trị thay cho hộ chiếu do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam hoặc nước ngoài cấp có mang theo ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt thì thực hiện theo quy định tại Quyết định số 92/2000/QĐ-NHNN7 ngày 17/3/2000 của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam.

 
đã bình luận 22 Tháng 2, 2015 bởi sumapcapt Binh nhất (203 điểm)
câu trả lời rất ok!
0 Votes
đã trả lời 17 Tháng 2, 2015 bởi uocjemcoanh Thiếu tá (4,029 điểm)
15.000.000 đồng.
0 Votes
đã trả lời 27 Tháng 2, 2015 bởi baoluong992 Thượng úy (2,587 điểm)
Đối với cá nhân khi xuất cảnh, nhập cảnh qua các cửa khẩu không phải là cửa khẩu quốc tế của Việt Nam bằng hộ chiếu và các giấy tờ khác có giá trị thay cho hộ chiếu do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam hoặc nước ngoài cấp có mang theo ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt thì thực hiện theo quy định tại Quyết định số 92/2000/QĐ-NHNN7 ngày 17/3/2000 của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam.
0 Votes
đã trả lời 3 Tháng 3, 2015 bởi hoanang Đại úy (3,204 điểm)
Theo các quy định của pháp luật về quản lý ngoại hối, cá nhân có thể mang tiền mặt hoặc mang dưới các hình thức khác khi nhập cảnh Việt Nam. Tuy nhiên, việc mang tiền mặt cần phải tuân thủ các quy định về khai báo theo Thông tư số 15/2011/TT-NHNN ngày 12/8/2011 của Ngân hàng Nhà nước.

Cụ thể, cá nhân khi xuất cảnh, nhập cảnh qua các cửa khẩu quốc tế bằng hộ chiếu nếu mang theo ngoại tệ tiền mặt, tiền Việt Nam trên mức quy định dưới đây thì phải khai báo hải quan cửa khẩu: a) 5.000 USD hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương; b) 15.000.000 đồng.

Trường hợp cá nhân nhập cảnh mang theo ngoại tệ tiền mặt bằng hoặc thấp hơn mức 5.000 USD hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương và có nhu cầu gửi số ngoại tệ tiền mặt này vào tài khoản thanh toán bằng ngoại tệ của cá nhân mở tại tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài được phép hoạt động ngoại hối (sau đây gọi chung là tổ chức tín dụng được phép) cũng phải khai báo Hải quan cửa khẩu. Tờ khai nhập cảnh - xuất cảnh có xác nhận của Hải quan cửa khẩu về số ngoại tệ tiền mặt mang vào là cơ sở để tổ chức tín dụng được phép cho gửi ngoại tệ tiền mặt vào tài khoản thanh toán.

Mức ngoại tệ tiền mặt và đồng Việt Nam tiền mặt quy định phải khai báo Hải quan cửa khẩu quy định trên không áp dụng đối với những cá nhân mang theo các loại phương tiện thanh toán, giấy tờ có giá bằng ngoại tệ hoặc bằng đồng Việt Nam như séc du lịch, thẻ ngân hàng, sổ tiết kiệm, các loại chứng khoán và các loại giấy tờ có giá khác.

Ngoài ra, căn cứ khoản 1 Điều 9 Văn bản hợp nhất số 07/VBHN-VPQH ngày 11/7/2013 của Văn phòng Quốc hội về Pháp lệnh Ngoại hối, người cư trú, người không cư trú là cá nhân khi nhập cảnh mang theo ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt và vàng trên mức quy định của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam thì phải khai báo hải quan cửa khẩu.

Đối với cá nhân khi xuất cảnh, nhập cảnh qua các cửa khẩu không phải là cửa khẩu quốc tế của Việt Nam bằng hộ chiếu và các giấy tờ khác có giá trị thay cho hộ chiếu do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam hoặc nước ngoài cấp có mang theo ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt thì thực hiện theo quy định tại Quyết định số 92/2000/QĐ-NHNN7 ngày 17/3/2000 của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam.

Cụ thể, theo Điều 4 Quyết định này, cá nhân khi xuất nhập cảnh có mang tiền của nước có chung biên giới và đồng Việt Nam trên mức quy định dưới đây phải khai báo Hải quan cửa khẩu:

+ Đối với trường hợp qua cửa khẩu biên giới Việt Nam - Trung Quốc: trên 6.000 Nhân dân tệ Trung Quốc và trên 10 triệu đồng Việt Nam.

+ Đối với trường hợp qua cửa khẩu biên giới Việt Nam - Lào: trên 3 triệu kíp Lào và trên 10 triệu đồng Việt Nam.

+ Đối với trường hợp qua cửa khẩu biên giới Việt Nam - Campuchia: trên một triệu Riel Campuchia và trên 10 triệu đồng.
0 Votes
đã trả lời 20 Tháng 3, 2015 bởi huynhphoho Thiếu tá (10,853 điểm)
5000usd bạn à
0 Votes
đã trả lời 5 Tháng 1 bởi Minh Huệ Binh nhất (334 điểm)

15.000.000 nhé bạn !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Các câu hỏi liên quan

+1 Vote
11 câu trả lời 49 Lượt xem
0 Votes
11 câu trả lời 52 Lượt xem
0 Votes
6 câu trả lời 1,767 Lượt xem
đã hỏi 15 Tháng 2, 2015 trong Địa lý bởi Khách
0 Votes
2 câu trả lời 36 Lượt xem
+1 Vote
6 câu trả lời 54 Lượt xem
đã hỏi 27 Tháng 2, 2015 trong Lịch sử Việt Nam bởi baoluong992 Thượng úy (2,587 điểm)
0 Votes
3 câu trả lời 45 Lượt xem
0 Votes
2 câu trả lời 137 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 42 Lượt xem
đã hỏi 24 Tháng 3, 2015 trong Chưa xếp loại bởi huynhphoho Thiếu tá (10,853 điểm)
0 Votes
2 câu trả lời 199 Lượt xem
đã hỏi 11 Tháng 3, 2015 trong Xã hội bởi hoanang Đại úy (3,204 điểm)
0 Votes
2 câu trả lời 29 Lượt xem
0 Votes
5 câu trả lời 322 Lượt xem
0 Votes
5 câu trả lời 288 Lượt xem
0 Votes
6 câu trả lời 210 Lượt xem
0 Votes
4 câu trả lời 131 Lượt xem
0 Votes
6 câu trả lời 451 Lượt xem
0 Votes
5 câu trả lời 326 Lượt xem
0 Votes
5 câu trả lời 435 Lượt xem

   

   HỎI ĐÁP NHANH - HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN CHO NGƯỜI VIỆT

Muốn biết thì phải hỏi - Muốn giỏi thì phải đáp

Liên hệ quản trị trang: dangnamkien@gmail.com - 89B Lý Nam Đế - Hoàn Kiếm - Hà Nội

 

...