Khoản phạt khi vi phạm hợp đồng đặt cọc mua bán nhà?

0 Votes
đã hỏi 10 Tháng 2, 2015 trong Pháp luật bởi nho thuong Đại úy (3,070 điểm)

4 Câu trả lời

0 Votes
đã trả lời 10 Tháng 2, 2015 bởi nho thuong Đại úy (3,070 điểm)

Theo quy định tại khoản 1 Điều 358 Bộ luật dân sự năm 2005, đặt cọc là việc một bên giao cho bên kia một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng dân sự. Việc đặt cọc phải được lập thành văn bản.

Đặt cọc mua nhà là quan hệ dân sự do các bên thoả thuận, do đó đầu tiên bạn phải căn cứ vào các thoả thuận trong hợp đồng đặt cọc. Nếu trong hợp đồng không có quy định thì sẽ áp dụng quy định trong Bộ Luật dân sự năm 2005 để giải quyết.

Khoản 1 Điều 302 Bộ luật Dân sự năm 2005: Bên có nghĩa vụ mà không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ thì phải chịu trách nhiệm dân sự đối với bên có quyền. Trong trường hợp này bạn đã vi phạm thoả thuận giao kết hợp đồng hợp đồng dân sự, do đó phải có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ dân sự khi vi phạm.

Bên cạnh đó, khoản 2 Điều 358 cũng quy định, trong trường hợp hợp đồng dân sự không được giao kết, thực hiện thì tùy từng trường hợp cụ thể, tài sản đặt cọc được giải quyết như sau:

- Nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc;

- Nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

0 Votes
đã trả lời 13 Tháng 2, 2015 bởi ppphhhiiii Binh nhất (320 điểm)
Khoản 1 Điều 302 Bộ luật Dân sự năm 2005: Bên có nghĩa vụ mà không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ thì phải chịu trách nhiệm dân sự đối với bên có quyền. Trong trường hợp này bạn đã vi phạm thoả thuận giao kết hợp đồng hợp đồng dân sự, do đó phải có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ dân sự khi vi phạm.

Bên cạnh đó, khoản 2 Điều 358 cũng quy định, trong trường hợp hợp đồng dân sự không được giao kết, thực hiện thì tùy từng trường hợp cụ thể, tài sản đặt cọc được giải quyết như sau:

- Nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc;

- Nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.
0 Votes
đã trả lời 15 Tháng 2, 2015 bởi uocjemcoanh Thiếu tá (4,028 điểm)
thì mất luôn cái khoan dat coc, hjc
0 Votes
đã trả lời 3 Tháng 4, 2015 bởi butxaonui_113 Thiếu tá (11,630 điểm)
tùy vào bản hợp điifng quy định bao nhiêu tiền nha bạn

Các câu hỏi liên quan

0 Votes
0 câu trả lời 101 Lượt xem
0 Votes
0 câu trả lời 36 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 2,141 Lượt xem
0 Votes
0 câu trả lời 50 Lượt xem
0 Votes
1 câu trả lời 1,451 Lượt xem
0 Votes
2 câu trả lời 100 Lượt xem
đã hỏi 5 Tháng 3, 2015 trong Pháp luật bởi cinderella.ggemini Thiếu tá (4,871 điểm)
0 Votes
1 câu trả lời 40 Lượt xem
0 Votes
0 câu trả lời 125 Lượt xem
đã hỏi 20 Tháng 5, 2018 trong Pháp luật bởi Pháp luật

   

   HỎI ĐÁP NHANH - HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN CHO NGƯỜI VIỆT

Muốn biết thì phải hỏi - Muốn giỏi thì phải đáp

Liên hệ quản trị trang: dangnamkien@gmail.com - 89B Lý Nam Đế - Hoàn Kiếm - Hà Nội

 

...